Sinh Viên
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Sinh Viên

Học tập giải trí

You are not connected. Please login or register

10 bí quyết giải quyết chiến tranh tình củm

Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Admin

Admin

Chuyện "nắng mưa" giữa những đôi yêu nhau là chuyện hết sức bình thường bởi có thể qua những lần xung đột ấy hai người sẽ hiểu, thông cảm cho nhau nhiều hơn.
Tuy nhiên, làm sao để những mâu thuẫn nhỏ ấy không bùng nổ thành cuộc "chiến tranh" thì bạn phải biết cách kiểm soát bản thân, đối phương và kiểm soát ngay chính cả vấn đề hai bạn đang tranh cãi.

Cần biết dừng đúng lúc: Chúng ta thường cãi nhau vì chúng ta luôn tin rằng mình đúng, và chúng ta muốn người khác hiểu điều đó. Nhưng tình yêu lại đưa ra một lời "đề nghị" khác "Bạn thích mình đúng hay thích mình hạnh phúc hơn?". Hãy tập trung giải quyết những gì tốt cho hai người hơn là bận tâm về vấn đề ai đúng ai sai.

Nói tập trung vào một chủ đề duy nhất. Nếu hai bạn cãi nhau vì chuyện anh ấy uống quá nhiều trong bữa tiệc cưới của chị gái mình sau đó có hơi nhiều lời thì hãy kiềm chế. Đây không phải là thời điểm tốt để bạn nặng lời với anh ấy về chuyện anh ấy trễ hẹn tuần vừa rồi, hay chuyện ăn mặc lôi thôi của anh ý.

Kể lể ra những tổn thương trong quá khứ và những việc làm sai trái của người yêu lúc này chỉ làm anh ta thêm thụ động mà thôi. Tiếp tục những than vãn, những suy nghĩ của bạn lúc này sẽ làm cho anh ấy thêm bối rối, thiếu kiên nhẫn và rất dễ bùng nổ một trận chiến lớn. Nếu bạn không vừa lòng, hãy chỉ nói về những việc anh ta làm lúc đó mà thôi.

Tập trung vào ý kiến của người yêu hơn là của mình. Bạn trai của bạn sẽ lắng nghe một cách chăm chú và đầy tôn trọng nếu bạn tạo cho anh ấy cảm giác rằng bạn thành thật lắng nghe anh ấy. Vì vậy thay vì huyên thuyên về những quan điểm của mình, hãy dành thời gian để lắng nghe anh ấy đến mức bạn có thể. Bạn có thể hỏi anh ấy như " Anh có thể nói rõ hơn không?"

Đưa người kia thoát khỏi không khí căng thẳng nếu cần thiết. Rất nhiều bạn gái trở nên chán nản khi bạn trai của họ thay đổi chủ đề hay tỏ ra chế giễu trong cuộc cãi nhau dữ độ. Nhưng theo các chuyên gia đó không phải là điều gì quá tồi tệ, vì đó cũng có thể là cách hay để phá vỡ bầu không khí căng thẳng.

Bằng cách thay đổi đề tài và ngừng nói vấn đề đang tranh cãi, bạn có thể làm dịu người yêu và đưa họ thoát khỏi "cao trào". Khi bạn thấy mọi việc không thể kiểm soát được hãy chủ động "hết giờ". Và tất nhiên cuộc nói chuyện sẽ được tiếp tục vào một ngày khác khi cả hai bình tĩnh hơn.

Kiểm soát "trận chiến" Thỉnh thoảng bạn phải biết chấp nhận anh ấy trễ hẹn 15 phút, hay lại có tật nhậu nhẹt. Nếu bạn luôn bắt lỗi những điều nhỏ nhặt, hậu quả là "góp gió thành bão", anh ấy sẽ cảm thấy khó chịu, bạn biết đầy "con giun xéo cũng quằn" mà. Bạn phải tự hỏi bản thân "liệu nó có quan trọng trong mối quan hệ của hai người? Liệu mình có cần phải mất thời gian, công sức vào phiền hà này?"

Tránh những ích kỷ cá nhân: Bạn đang điên lên vì bị anh ấy bỏ rơi tại một cuộc liên hoan ở công ty anh ấy. Bạn đúng khi khi tức giận như vậy. Nhưng hãy nói với anh ấy hành động thiếu suy nghĩ như vậy sẽ dẫn đến những thái độ không hay ở cơ quan.Thay vì giải thích tâm tạng của mình khi bị bỏ rơi hãy cho anh ta thời gian để suy nghĩ về hậu quả của nó với anh ta.

Những phản hồi tích cực. Những đôi hạnh phúc thường có tỷ lệ 1/ 5. Có nghĩa là cứ trong một lần cãi nhau thì họ có 5 lần họ tìm được tiếng nói chung. Những phản ứng tích cực như "Đó là ý kiến rất hay, anh chưa kịp nghĩ đến" và mỉm cưới hay một cái gật đầu đồng ý. Hãy làm nguôi giận người yêu của mình bằng giúp anh ấy thoát khỏi những cơn tức giận đang leo thang trong người.

Chú ý đến ngôn ngữ cơ thể: Lắc đầu, trừng mắt, nghiến răng... chỉ có thể làm cho cuộc nói chuyện trở nên xấu đi thôi. "Hãy chú ý đến những từ bạn sử dụng như thế nào?". Nếu người yêu bị tổn thương hay có cơ thể có cử chỉ như khoanh tay trước bụng, vắt chéo chân, nhún vai... bạn nên có những điều chỉnh thiện chí hơn.

Đúng lúc, đúng nơi. Nếu bạn có một ngày tồi tệ ở công ty, nếu những người bạn của bạn bỗng trở nên "không chịu nổi", hay nếu nhiệt độ ngoài trời lên đến 95 độ C thì hãy tránh những cuộc mâu thuẫn với người yêu. Bạn có thể từ chối gặp mặt "Em vừa xong việc nhưng bây giờ em không được tốt lắm. Hãy gặp nhau vào ngày mai nhé!".

Hãy bắt đầu: Bạn và người yêu vẫn đang vướng mắc vào những xung đột. Điều đó thật chán! Bạn có thể nhờ những đôi đang hạnh phúc khác giúp đỡ. Nhưng nhớ là mỗi người có một hoàn cảnh riêng, tất cả chỉ để tham khảo. Có thể nhìn người ta hạnh phúc hai bạn sẽ tự hỏi "Tại sao mình không được như vậy nhỉ? Chúng ta cùng nhau cố gắng nhé!"

https://4sinhvien.forumvi.com

Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]